![](http://prakan.reh.go.th/wp-content/uploads/2018/09/โรคญ.jpg)
…..ส่วนใหญ่ผู้หญิงทุกวันนี้ทำงานหนัก เพื่อหาเลี้ยงครอบครัว แต่รู้ไหมว่าการทำงานหนักหักโหมอย่างต่อเนื่อง โดยไม่พักผ่อนบ้างนั้น อาจเสี่ยงต่อการเป็นโรคเบาหวานได้
โดย วารสาร The Journal BMJ Open Diabetes Research & Care ตีพิมพ์ผลงานวิจัยของคณะทำงาน นำโดย Mahee Gilbert-Ouimet นักวิจัยหลังปริญญาเอก (Postdoctoral) แห่งมหาวิทยาลัยโทรอนโต ซึ่งพวกเขาได้เก็บข้อมูลจากอาสาสมัครชาวแคนาดากว่า 7,000 คน โดยติดตามมานานกว่า 12 ปี พบว่า ผู้หญิงที่ทำงานสัปดาห์ละ 45 ชั่วโมงหรือมากกว่านั้นอย่างต่อเนื่องเป็นประจำ มีความเสี่ยงโรคเบาหวานเพิ่มขึ้นถึง 63% เมื่อเทียบกับผู้หญิงที่ทำงานราว ๆ 35 ถึง 40 ชั่วโมงต่อสัปดาห์ ในขณะที่ผู้ชายที่ทำงานเป็นเวลานานกลับไม่มีความเสี่ยงต่อการเกิดโรคเบาหวานเพิ่มขึ้น
ทั้งนี้นักวิจัยได้คาดว่า สาเหตุที่ผู้หญิงทำงานหนักกลับมีความเสี่ยงโรคเบาหวานสูงกว่าผู้ชาย อาจเกิดจากความกังวลที่ผู้หญิงต้องกลับมาทำงานบ้าน มีเวลาน้อยในการดูแลตัวเอง ไม่ได้รับประทานอาหารที่ดี ไม่ได้ออกกำลังกาย และไม่ได้นอนหลับพักผ่อนเพียงพอ ส่งผลให้เกิดความเครียด ซึ่งสิ่งต่าง ๆ ทั้งหมดทั้งมวลล้วนเป็นฆาตกรเงียบที่ทำให้เสี่ยงต่อการเป็นโรคเบาหวานได้ทั้งสิ้น
![à¸à¸¥à¸à¸²à¸£à¸à¹à¸à¸«à¸²à¸£à¸¹à¸à¸ าà¸à¸ªà¸³à¸«à¸£à¸±à¸ à¸à¸¹à¹à¸«à¸à¸´à¸à¸à¹à¸²à¸à¸²à¸à¹à¸à¹à¸](https://s.isanook.com/wo/0/ud/16/81137/81137-20171002050940-920c1d2.jpg)
สอดคล้องกับการศึกษาของประเทศญี่ปุ่น เมื่อปี 2016 ที่พบว่าผู้หญิงที่ทำงานเกินกว่า 45 ชั่วโมงต่อสัปดาห์ มีความเสี่ยงต่อปัญหาสุขภาพด้านต่าง ๆ เพิ่มขึ้น ไม่ใช่แค่โรคเบาหวาน แต่รวมทั้งโรคหัวใจ และโรคหลอดเลือดสมองด้วยนะคะ
ขอขอบคุณข้อมูลจาก
CNN, BMJ Open Diabetes Research & Care
ข้อมูลเพิ่มเติมจาก : Kapook.com